ธนเดช ประดิษฐ์
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech.png)
ธนเดช ประดิษฐ์
ผู้กำกับที่เตรียมดันม.กรุงเทพโกอินเตอร์ ไปกับหนังไทย-เวียดนามเรื่อง Side-seeing the Movie
ผมจบคณะนิเทศศาสตร์ สาขาภาพยนตร์ ซึ่งปัจจุบันคือคณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ ระหว่างเรียนก็มีโอกาสได้ทำงานจริงหลายด้าน เช่น การเขียนบท หลังจากจบก็ทำงานในสายงานนี้มาโดยตลอด ไม่ว่าจะเป็นผู้จัดการกองถ่าย โปรดิวเซอร์ ผู้ช่วยผู้กำกับ ผู้กำกับ ทั้งหนัง สารคดี และโฆษณาของไทยและต่างประเทศ อย่างเช่นหนังเรื่อง อวสานโลกสวย, เกรียน ฟิคชั่น
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech06.png)
ภาพยนตร์โรแมนติก-คอเมดี้เรื่อง Side-seeing the Movie ในโครงการ “Come & Go! Thailand” ซึ่งเป็นหนังร่วมทุนระหว่างไทย-เวียดนามของบริษัท สยาม มีเดีย เวียดนาม จำกัด และ บริษัท Star Thai (สตาร์ไทย) จำกัด ที่ผมเป็นผู้กำกับนี้ ได้เลือกม.กรุงเทพเป็นโลเกชั่นในการถ่ายทำ เพราะที่นี่มีโลเกชั่นที่หลากหลาย และเราไม่ได้มาถ่ายแค่ฉากมหา’ลัย อย่างตึก Tourism Tower ซึ่งมีห้องในโรงแรม เครื่องบินจำลอง ที่สามารถใช้เป็นฉากถ่ายทำได้ นอกจากนี้บทพระเอกยังเขียนให้เป็นนักศึกษา ม.กรุงเทพ ด้วย คือมีคาแรกเตอร์กวนๆ แต่ไม่ใช่กวนแบบออกทะเล และถึงจะกวน แต่ก็มีความคิดสร้างสรรค์ อันเป็นลักษณะของเด็กม.กรุงเทพจริงๆ
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech04.png)
การที่ได้มีโอกาสกลับมาที่มหาวิทยาลัยอีกครั้ง พบว่า ม.กรุงเทพเปลี่ยนแปลงไปเยอะและพัฒนาไปไวมาก นับเป็นการพัฒนาแบบก้าวกระโดด และแทนที่จะก้าวตามเทคโนโลยี ก็ก้าวนำเทคโนโลยีไปก่อนตลอด เพราะผู้บริหารมองออกว่าทิศทางของเทคโนโลยีจะไปแบบไหน เลยทำสิ่งนั้นเตรียมไว้ก่อน เพื่อดึงดูดให้คนมาเรียน รวมทั้งมีหลักสูตรใหม่ๆ ที่น่าสนใจมาก อย่างเช่นสาขาภาพยนตร์ที่ผมเรียน ด้วยความที่มีผู้ให้ความสนใจมาก ตอนนี้จึงได้ยกระดับจากสาขาขึ้นเป็นคณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ ที่มีความทันสมัยขึ้นมากทั้งตัวหลักสูตรและอุปกรณ์การเรียนการสอน
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech05.png)
ตอนผมเรียน จำได้ว่าได้ลงมือทำเยอะ แต่อุปกรณ์การเรียนการสอนในตอนนั้นยังไม่เยอะเท่าตอนนี้ แต่ก็ถือว่าได้ใช้อุปกรณ์แบบเดียวกับที่ใช้จริงในวงการตั้งแต่ยังเรียนอยู่ เมื่อเราได้จับได้ใช้ตั้งแต่ยังเรียน พอก้าวออกไปทำงานในอุตสาหกรรมจริงก็ทำให้ไม่สับสนในการทำงาน ซึ่งเป็นประโยชน์กับเรามากๆ หลักสูตรในตอนนั้นเน้นให้นักศึกษาได้ทดลองทำ เช่น หนังสั้น และได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับคนในวงการด้วย แม้ว่าบางอย่างเมื่อกระโดดออกไปทำในอุตสาหกรรมจริงอาจไม่ตรงกับประสบการณ์ในมหาวิทยาลัยนัก แต่ก็ทำให้เราสามารถอะแดปต์เพื่อใช้งานจริงได้ นอกจากนี้การได้ทำงานในมหา’ลัย ก็เป็นการฝึกทำงานกับผู้อื่น พอก้าวออกไปปุ๊บจึงปรับตัวได้เร็วกว่า ดีกว่าเรียนแต่จากในหนังสือ
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech01.png)
สำหรับหนังเรื่อง Side-seeing the Movie ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าผู้อำนวยการสร้าง (คุณวุฒิ โพธิปัทมะ ผู้จัดการทั่วไป บริษัท สยาม มีเดีย เวียดนาม จำกัด) จะเป็นรุ่นพี่ที่คณะนิเทศ เพิ่งรู้ตอนไปประชุมที่เวียดนาม ก็รู้สึกเซอร์ไพรส์มาก ไม่คิดว่าจะมาเจอกับรุ่นพี่ถึงต่างประเทศ อันที่จริงศิษย์เก่านิเทศมีอยู่ในวงการเยอะมาก ในกองถ่ายของเราก็มี 2-3 คน เรียกว่าคอนเนกชั่นของม.กรุงเทพแข็งแรงมาก อย่างคณะนิเทศศาสตร์ ไม่ว่าผมจะไปทำงานด้านหนัง โฆษณา ทั้งของไทยและต่างประเทศ ก็จะเจอเด็กม.กรุงเทพในทุกสายงาน
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech03.png)
หนังเรื่อง Side-seeing the Movie นี้เป็นการก้าวขึ้นมาเป็นผู้กำกับแบบเต็มตัวเป็นครั้งแรก แต่เราได้เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไว้แล้วค่อนข้างมาก ไม่ว่าจะการเขียนบทหรือเป็นผู้ช่วยผู้กำกับ ซึ่งผมคิดว่าก่อนจะมาเป็นผู้กำกับเต็มตัว เราควรเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไว้ก่อน เพื่อเรียนรู้ว่าเขาทำงานกันอย่างไร สร้างคอนเนกชั่น ฝึกกระบวนความคิดให้เข้ากับอุตสาหกรรมจริง บางคนจบมาปุ๊บ ซื้อกล้องปั๊บ แล้วพบว่ามันไม่เป็นอย่างที่คาดคิด ทำให้ผิดหวัง กระทั่งกลายเป็นการตัดโอกาสตัวเองไปอย่างน่าเสียดาย
![](https://beubeyond.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Thanadech02.png)
ผมอยากฝากหนังเรื่องนี้ที่มีกำหนดฉายต้นปี 2563 ไว้ด้วย เพราะเป็นหนังโรแมนติก-คอเมดี้ที่ทุกคนดูได้สบายๆ ตัวละครเป็นวัยรุ่นน่ารักสดใส ผมมั่นใจว่าถ้าได้ดู คุณจะรู้สึกสนุกกับตัวละคร ยิ้มไปกับบางโมเมนต์ มีความสุขสดใสขึ้นมา และยังได้แง่คิดอะไรบางอย่างที่เราใส่ไว้ตัวละครด้วยครับ”